อ่าน 30 วินาที: Chisen OPzV2-1000
• รุ่นและสเปก: Chisen OPzV2-1000 | 2V 1000Ah (C10) | แบตเตอรี่ VRLA เจลแบบท่อ
• เทคโนโลยี: แผ่นขั้วบวกแบบท่อ + อิเล็กโทรไลต์เจลนาโน + การซีลแบบควบคุมด้วยวาล์ว (มาตรฐานใน §4)
• ข้อดีหลัก: อายุรอบการใช้งาน ≥ 1500 รอบ (80% DOD) / อายุการออกแบบแบบประจุลอย 20+ ปี (25°C)
• การใช้งานทั่วไป: สถานีฐานโทรคมนาคม (โดยเฉพาะแบบไม่มีคนดูแล) + การกักเก็บพลังงานแสงอาทิตย์/ลม + การประจุลอยในสภาพแวดล้อมสุดขั้ว + ตู้กลางแจ้ง
Chisen OPzV2-1000 คือแบตเตอรี่แบบควบคุมด้วยวาล์วชนิดเจลแบบท่อ ขนาด 2V 1000Ah
แผนผังเทคโนโลยี: แผ่นขั้วบวกแบบท่อ + อิเล็กโทรไลต์เจลนาโน + โครงสร้างซีลแบบควบคุมด้วยวาล์ว (มาตรฐานใน §4)
สถานการณ์การใช้งาน: OPzV2-1000 คือเซลล์ขนาด 2V การต่อ 24 เซลล์อนุกรมเป็นระบบ 48V / ต่อ 54 เซลล์อนุกรมเป็นระบบ 108V (เข้ากันได้กับ 110V) / ต่อ 108 เซลล์อนุกรมเป็นระบบ 216V (เข้ากันได้กับ 220V) / ต่อ 190 เซลล์อนุกรมเป็นระบบ DC สามเฟส 380V
สาขาการใช้งาน: โทรคมนาคม / พลังงานหมุนเวียน / สภาพแวดล้อมสุดขั้ว (เหมาะสำหรับการใช้งานแบบรอบ)
ข้อดี | การนำไปใช้ทางเทคนิค | คุณค่าต่อลูกค้า |
โครงสร้างแผ่นขั้วบวกแบบท่อ | แผ่นขั้วบวกแบบท่อ + อิเล็กโทรไลต์เจลนาโน + การออกแบบซีลแบบควบคุมด้วยวาล์ว | อายุรอบการใช้งาน 1500+ รอบ (80% DOD) |
อายุการออกแบบแบบประจุลอย 20+ ปี | แรงดันประจุลอยที่ 25°C 2.25-2.27V/เซลล์ (พร้อมชดเชยอุณหภูมิ -3.3mV/°C) | อัตราความเสียหายรายปี < 0.5% |
ไม่ต้องบำรุงรักษา + ปลอดภัย | โครงสร้างซีลแบบควบคุมด้วยวาล์ว ไม่ต้องเติมน้ำ; วาล์วนิรภัยกรองกรดกันระเบิดในตัว | เหมาะสำหรับสถานที่ไม่มีคนดูแล (สถานีฐาน, เกาะ, จุดชายแดน) |
ครอบคลุมหลายมาตรฐาน | มาตรฐานระหว่างประเทศ/ภูมิภาค/อุตสาหกรรม 7 มาตรฐาน (ดู §4) | จำหน่ายได้ใน 60+ ประเทศ |
แบรนด์ Chisen CHISEN ก่อตั้งในปี 2002 เชี่ยวชาญแบตเตอรี่แบบท่อมานาน 20+ ปี ส่งออกไป 60+ ประเทศ ให้บริการลูกค้าอุตสาหกรรมในภาคโทรคมนาคม / พลังงาน / ศูนย์ข้อมูล / พลังงานแสงอาทิตย์ / รถไฟ / การแพทย์
ตารางด้านล่างคือข้อมูลสเปกหลัก OPzV2-1000 ฉบับอ้างอิงด่วน (รายละเอียดมาตรฐานใน §4, สถานการณ์การใช้งานใน §7, รายละเอียดแรงดันประจุลอยใน §12)
พารามิเตอร์ | ค่า | มาตรฐาน / หมายเหตุ |
แรงดันไฟฟ้าที่กำหนด | 2V(DC) | |
ความจุที่กำหนด | 1000Ah(C₁₀) | |
รุ่น | OPzV2-1000 | |
ซีรีส์ | 管式胶体阀控蓄电池(Tubula r GEL VRLA Battery) | |
มาตรฐานที่ใช้บังคับ | IEC 60896 + DIN 40472 + GB/T 19638 等 7 项(详见 §4) | |
ขนาด (ยาว × กว้าง × สูง) | 233 × 210 × 646 mm | |
ความสูงทั้งหมด (รวมขั้วต่อ) | 681 mm | |
น้ำหนักแบตเตอรี่ (เติมอิเล็กโทรไลต์เต็ม) | 71.0kg(156.6 lbs,规格书 实测) | |
ประเภทขั้วต่อ | Φ20-M8 | |
แรงบิดขั้วต่อ | 10-12 N·m | |
อุณหภูมิทำงาน (คายประจุ) | -40°C ~ 65°C | |
อุณหภูมิทำงาน (ชาร์จ) | -30°C ~ 65°C | |
อุณหภูมิทำงาน (จัดเก็บ) | -25°C ~ 45°C | |
แรงดันประจุลอย | 2.25-2.27V/cell (25°C) | |
การชดเชยอุณหภูมิประจุลอย | -3.3mV/°C/cell | |
แรงดันประจุสมดุล | 2.30-2.35V/cell (25°C) | |
การชดเชยอุณหภูมิประจุสมดุล | -5mV/°C/cell | |
แรงดันชาร์จแบบรอบ | 2.35-2.40V/cell (25°C) | |
กระแสชาร์จสูงสุด | 250A | |
กระแสคายประจุสูงสุด (5 วินาที) | 2500A | |
อัตราการคายประจุเอง | 2% / 月(可搁置 1 年无需充电,25°C) | |
ความต้านทานภายใน (ชาร์จเต็ม / 25°C) | 0.5 mΩ | |
กระแสลัดวงจร | 5400A | |
อายุรอบการใช้งาน | ≥ 1500 次(放电深度 80%) | |
อายุการออกแบบแบบประจุลอย | 20+ 年(25°C) | |
การขนส่ง / ทางทะเล | IMDG Class 8 / UN2794 / MSDS | |
การรับรอง | 按客户需求合作办理(详见 §4) |
การตั้งชื่อรุ่น Chisen OPzV2-1000 เป็นไปตามกฎการตั้งชื่อมาตรฐาน DIN 40472 (เจลควบคุมด้วยวาล์วแบบท่อ) ของเยอรมนี + มาตรฐานสากล IEC 60896 OPz เป็นตัวย่อของคำภาษาเยอรมัน "Ortsfeste Panzerplatten" แปลว่า "แผ่นหุ้มเกราะแบบท่อสำหรับติดตั้งประจำที่"
ตารางเปรียบเทียบความหมายตัวอักษร OPzV / OPzS (นิยาม DIN 40472):
ตัวอักษร | ชื่อเต็มภาษาเยอรมัน / ความหมาย | ความหมายทางเทคนิค |
OPz | Ortsfeste Panzerplatten / แผ่นหุ้มเกราะแบบท่อติดตั้งประจำที่ | แผ่นขั้วบวก = แผ่นแบบท่อ |
V | V = Valve Regulated / V = Vented | การซีลแบบควบคุมด้วยวาล์ว / GEL |
2 | แรงดันเซลล์ 2V | 48V = 24 เซลล์ / 110V = 54 เซลล์ / 220V = 108 เซลล์อนุกรม |
100 | ความจุ 1000Ah (C10 / อัตรา 10 ชั่วโมง) | คายประจุถึง 1.80V/เซลล์ ที่อัตรา 10 ชั่วโมง |
Chisen OPzV2-1000 เป็นไปตามมาตรฐานระหว่างประเทศ / ภูมิภาค / อุตสาหกรรม 7 มาตรฐานดังต่อไปนี้ (พื้นฐานการออกแบบผลิตภัณฑ์) การเป็นไปตามมาตรฐาน = การขายได้ + การผ่านพิธีการศุลกากร + การชนะประมูลโครงการในครั้งเดียว
มาตรฐาน | เลขที่ | ขอบเขตการใช้งาน |
IEC ระหว่างประเทศ | IEC 60896-21/22:2004 | แบตเตอรี่แบบควบคุมด้วยวาล์วติดตั้งประจำที่ - วิธีทดสอบ + ขนาด / ขั้วต่อ / เครื่องหมาย |
IEC ระหว่างประเทศ | IEC 61427 | แบตเตอรี่กักเก็บพลังงานแสงอาทิตย์ (ข้อกำหนดบังคับในการประมูลโครงการโซลาร์) |
DIN เยอรมนี | DIN 40472:2015 | แบตเตอรี่ควบคุมด้วยวาล์วแบบท่อ (มาตรฐานทอง) |
มาตรฐานแห่งชาติจีน | GB/T 19638.1-2014 | แบตเตอรี่ควบคุมด้วยวาล์วติดตั้งประจำที่ (การปฏิบัติตามกฎการขายในตลาด) |
โทรคมนาคมจีน | YD/T 1360 | พลังงานสำรองของผู้ให้บริการโทรคมนาคม (บังคับสำหรับการประกวดราคา) |
ยุโรป | Eurobat Long Life | การจัดระดับอายุแบตเตอรี่ของยุโรป (ประจุลอย > 12 ปี) |
อังกฤษ / อเมริกาเหนือ | BS 6290 Part 4 / UL 1989 | ตลาดพลังงานสำรองอังกฤษ / อเมริกาเหนือ |
หมายเหตุ: ใบรับรองการตรวจสอบจากบุคคลที่สาม / การรับรองพิเศษของประเทศปลายทาง (SONCAP / PVOC / SASO / BIS / ESMA) สามารถจัดให้ตามความต้องการของลูกค้า (รองรับโดยหน่วยงานหลัก เช่น SGS / TUV / BV / CTI)
การออกแบบโครงสร้างทางกายภาพ Chisen OPzV2-1000 (แผ่นขั้วบวกแบบท่อคือหัวใจสำคัญ; อายุรอบการใช้งานสูงกว่าแบตเตอรี่แผ่นเรียบ 1.5-2 เท่า):
ส่วนประกอบ | วัสดุ / สเปก | คำอธิบาย |
กริดขั้วบวก | กริดแบบท่อหล่อตาย, โลหะผสม Pb-Ca | ท่อไฟเบอร์กลาสห่อหุ้มสารแอคทีฟขั้วบวก (PbO2) |
กริดขั้วลบ | กริดขั้วลบแนวรัศมี, โลหะผสม Pb-Ca | เพิ่มประสิทธิภาพการใช้สารแอคทีฟ |
แผ่นกั้น | แผ่นกั้นคอมโพสิต PVC นำเข้า | ความต้านทานต่ำ / ความพรุนสูง / ทนการเสื่อมสภาพ |
อิเล็กโทรไลต์ | อิเล็กโทรไลต์เจลนาโนความบริสุทธิ์สูง | เจล SiO2 ฟูม + H2SO4 |
ตัวเรือน | พลาสติก ABS ความแข็งแรงสูง | ระดับทนไฟ UL94 V-0 |
ฝาครอบ | เรซิน ABS ความแข็งแรงสูง | ซีล / ทนไฟ |
การซีลขั้วต่อ | โครงสร้างซีลสามชั้น | อีพอกซี + แหวนยาง + แหวนกันรั่ว |
วาล์วนิรภัย | ตัวกรองกรด / กันระเบิดในตัว | ควบคุมแรงดันอัตโนมัติ (0.1-0.2 MPa) |
ตัวเรือนทึบแสง OPzV: ตรวจสอบหน้างานผ่านแรงดันที่ขั้วต่อ + การวัดอุณหภูมิอินฟราเรด (ไม่ต้องเปิดฝาครอบ)
ซีรีส์ Chisen OPzV — 18 รุ่นตั้งแต่ 100Ah ถึง 3000Ah (เจลแบบท่อควบคุมด้วยวาล์ว / Tubular GEL VRLA) ทั้งหมดเป็นไปตามมาตรฐาน IEC 60896-21/22 + DIN 40472 + GB/T 19638.1-2014 รุ่นภายในซีรีส์เดียวกันสามารถผสมต่ออนุกรมได้อย่างยืดหยุ่นเพื่อสร้างระบบแรงดันต่าง ๆ (48V = 24 เซลล์ / 110V = 54 เซลล์ / 220V = 108 เซลล์ / 380V = 190 เซลล์)
รายการ | OPzV (Tubular GEL VRLA) | OPzS (แบบน้ำท่วมขั้วแบบท่อ) |
อิเล็กโทรไลต์ | เจลซิลิกานาโน (คงตัว, ไม่ไหล) | กรดซัลฟิวริกเจือจาง 1.24 ก./ซม.³ (ของเหลว) |
แผ่นขั้วบวก | แบบท่อหล่อตาย (โลหะผสม Pb-Ca) | แบบท่อหล่อตาย (โลหะผสม Pb-Sb แอนติโมนีต่ำ) |
มาตรฐาน DIN ที่ใช้ | DIN 40472:2015 (แบบท่อควบคุมด้วยวาล์ว) | DIN 40736-1:1985 (แบบท่อน้ำท่วมขั้ว) |
ตัวเรือน | ABS ทนไฟ UL94 V-0 (ทึบแสง) | พลาสติกใส SAN (มองเห็นระดับของเหลว) |
กระแสลัดวงจร (100Ah) | 1700 A | 1500 A |
ความต้านทานภายใน (20°C) | 0.0011 โอห์ม (1.1 มิลลิโอห์ม) | 0.001 โอห์ม (1.0 มิลลิโอห์ม) |
กระแสชาร์จสูงสุด | 30 A (0.30C10) | 20 A (0.20C10) |
อัตราการคายประจุเอง (ชาร์จเต็มที่ 20°C) | 2%/เดือน | 3%/เดือน |
แรงดันประจุลอย (25°C) | 2.25-2.27V/เซลล์ | 2.24V/เซลล์ |
แรงดันประจุสมดุล (25°C) | 2.30-2.35V/เซลล์ | 2.35-2.40V/เซลล์ |
II. ความสามารถปรับตัวต่อสิ่งแวดล้อม (4 แถว):
มิติพารามิเตอร์ | OPzV เจลควบคุมด้วยวาล์ว | OPzS แบบน้ำท่วมขั้ว |
อุณหภูมิทำงาน (คายประจุ) | -40°C ~ 65°C (เจลทนอุณหภูมิสูง) | -40°C ~ 60°C |
อุณหภูมิทำงาน (ชาร์จ) | -30°C ~ 65°C | -30°C ~ 55°C |
ความจุ - อุณหภูมิ (40°C) | ประมาณ 105% | 108% |
ความจุ - อุณหภูมิ (-20°C) | ประมาณ 55% | ประมาณ 65% (ประมาณการ) |
III. อายุและรอบการใช้งาน (4 แถว):
มิติพารามิเตอร์ | OPzV เจลควบคุมด้วยวาล์ว | OPzS แบบน้ำท่วมขั้ว |
อายุประจุลอย (25°C) | 20+ ปี | 20+ ปี (ต้องเติมน้ำเป็นระยะ) |
อายุประจุลอย (30°C) | ประมาณ 10 ปี | 8-10 ปี |
อายุรอบการใช้งาน (DOD 80%) | ≥ 1500 รอบ | 1500-2500 รอบ |
อายุรอบการใช้งาน (DOD 50%) | 2200+ รอบ | 2500-4000 รอบ |
IV. การบำรุงรักษาและการติดตั้ง (4 แถว):
มิติพารามิเตอร์ | OPzV เจลควบคุมด้วยวาล์ว | OPzS แบบน้ำท่วมขั้ว |
การเติมน้ำ | ไม่ต้องบำรุงรักษา (ไม่ต้องเติมน้ำ) | เติมทุก 3-6 เดือน (น้ำกลั่น) |
การระเหยละอองกรด | น้อยมาก (ซีลควบคุมด้วยวาล์ว + ตัวกรองกรด) | มากกว่า (แบบน้ำท่วมขั้ว + ช่องระบายมีตัวกรอง) |
ทิศทางการติดตั้ง | ตั้ง / นอน / ด้านข้าง (ห้ามคว่ำ) | ต้องตั้งตรงเท่านั้น (อิเล็กโทรไลต์จะรั่ว) |
การตรวจสอบหน้างาน | ทำไม่ได้ (ตัวเรือนทึบแสง) | ทำได้ (ตัวเรือนใสตรวจสอบระดับของเหลว / แผ่น) |
V. เชิงพาณิชย์และการตัดสินใจ (4 แถว):
มิติพารามิเตอร์ | OPzV เจลควบคุมด้วยวาล์ว | OPzS แบบน้ำท่วมขั้ว |
ต้นทุนจัดซื้อ (เชิงเปรียบเทียบ) | สูงกว่า (+15-25% เทียบกับ OPzS) | ต่ำกว่า (เทคโนโลยี成熟) |
ต้นทุนบำรุงรักษา (20 ปี) | ต่ำมาก (ไม่ต้องบำรุงรักษา) | ปานกลาง (ค่าแรง + น้ำกลั่น) |
TCO (20 ปี) | ปานกลาง (จัดซื้อสูง + บำรุงรักษาต่ำ) | ต่ำ (จัดซื้อต่ำ + บำรุงรักษาปานกลาง) |
มูลค่าการรีไซเคิล | สูง (ตะกั่วรีไซเคิลได้) | สูง (ตะกั่วรีไซเคิลได้) |
VI. สรุปการตัดสินใจเลือก (หากคุณสนใจ X → เลือก Y):
ข้อกังวล / สถานการณ์การใช้งาน | ตัวเลือกที่แนะนำ | เหตุผล |
สถานีฐานที่ไม่มีคนดูแล / ห่างไกล / เกาะ / ชายแดน | OPzV | ไม่ต้องบำรุงรักษา + ติดตั้งตั้ง/นอน/ด้านข้าง + ซีลควบคุมด้วยวาล์ว (ประหยัดค่า O&M 40%) |
ห้องอุณหภูมิสูงสุดขั้วเขตร้อน / ทะเลทราย (สูงกว่า 45°C ต่อเนื่อง) | OPzV | เจลทนอุณหภูมิสูง (ชาร์จ -30~65°C เทียบกับ OPzS -30~55°C) |
การใช้งานรอบลึก (PV รอบละ 1 ครั้งต่อวันที่ 80% DOD) | OPzS | อายุรอบการใช้งานสูงกว่า 50% (2500 เทียบกับ 1500 รอบ) |
ศูนย์ข้อมูล UPS ขนาดใหญ่ (>500 kVA อัตราสูง) | OPzS | อายุรอบลึกยาว (1500-2500 รอบ) + ความจุใหญ่ (2000+ Ah) ลดจำนวนเซลล์อนุกรม |
อุปกรณ์เคลื่อนที่ / ติดตั้งเอียง / แบตเตอรี่ยานพาหนะ | OPzV | ติดตั้งตั้ง/นอน/ด้านข้าง (ควบคุมด้วยวาล์ว, ไม่รั่ว) |
การตรวจสอบแบบโปร่งใส / บำรุงรักษาหน้างาน (ห้องมีคนดูแลตรวจตราเป็นประจำ) | OPzS | ตัวเรือนใส SAN + ช่องระบายมีตัวกรอง (บำรุงรักษามองเห็น + กรองละอองกรด) |
การเปรียบเทียบแบตเตอรี่กรดตะกั่ว 3 ชนิด Chisen OPzV / OPzS / AGM ในสถานการณ์การกักเก็บพลังงานอุตสาหกรรมขนาดใหญ่และพลังงานสำรอง พร้อมคำแนะนำการเลือก:
ตารางการตัดสินใจเลือก (หากการใช้งานของคุณคือ X → แนะนำ Y): UPS ศูนย์ข้อมูล / สถานีฐาน 5G / การกักเก็บพลังงานแสงอาทิตย์ / แบบไม่มีคนดูแล / การติดตั้งระยะไกล → OPzV (เจลแบบท่อควบคุมด้วยวาล์ว, ไม่ต้องบำรุงรักษา + ติดตั้งตั้ง/นอน/ด้านข้าง) UPS ศูนย์ข้อมูลขนาดใหญ่ (>500 kVA) / สัญญาณรถไฟ / ไฟฉุกเฉิน / ระบบควบคุมหลักเรือ / ห้องมีคนดูแล → OPzS (แบบน้ำท่วมขั้วอายุยาวกว่า + ต้นทุนต่ำกว่า + กระแสลัดวงจรสูงกว่า) สตาร์ทรถยนต์ / จักรยานไฟฟ้า / มอเตอร์ไซค์ / UPS ขนาดเล็ก / สำรองระยะสั้น (<30 นาที) → AGM แผ่นเรียบ (ต้นทุนต่ำสุด)
รายการเปรียบเทียบ | OPzV (เจลแบบท่อควบคุมด้วยวาล์ว) | OPzS (แบบท่อน้ำท่วมขั้ว) | AGM (แผ่นเรียบควบคุมด้วยวาล์ว) |
โครงสร้างแผ่นขั้วบวก | แบบท่อ | แบบท่อ | แผ่นเรียบ |
อิเล็กโทรไลต์ | เจลนาโน (GEL) | กรดซัลฟิวริกเจือจาง (น้ำท่วมขั้ว) | ไฟเบอร์กลาส AGM |
ควบคุมด้วยวาล์ว | ใช่ (ซีล) | ไม่ (เปิด + ช่องระบาย) | ใช่ (ซีล) |
ไม่ต้องบำรุงรักษา | ไม่ต้องบำรุงรักษา | ต้องเติมน้ำ (3-6 เดือน) | ไม่ต้องบำรุงรักษา |
อายุรอบการใช้งาน (80% DOD) | ≥ 1500 รอบ | 1500-2500 รอบ | 500-1000 รอบ |
ความสามารถคายประจุอัตราสูง | แข็งแรง (1500-1700A) | ปานกลาง (1500-1600A) | ปานกลาง (800-1500A) |
ทิศทางการติดตั้ง | ตั้ง/นอน/ด้านข้าง | ต้องตั้งตรง | ตั้ง/นอน/ด้านข้าง |
การใช้งานทั่วไป | UPS / สถานีฐาน / PV / ไม่มีคนดูแล | UPS ขนาดใหญ่ / รถไฟ / เรือ / ฉุกเฉิน | สตาร์ทรถ / UPS ขนาดเล็ก / จักรยานไฟฟ้า |
ราคาเชิงเปรียบเทียบ | ปานกลาง | ต่ำ | ต่ำ |
การปฏิบัติตามสิ่งแวดล้อม | RoHS / REACH / WEEE | RoHS / REACH / WEEE | RoHS / REACH / WEEE |
ความจุแบตเตอรี่ (Ah) = กำลังโหลด (W) × ระยะเวลาสำรอง (ชม.) ÷ แรงดันบัส (V) ÷ ประสิทธิภาพอินเวอร์เตอร์ ÷ ค่าสัมประสิทธิ์อุณหภูมิ
โดยที่: ประสิทธิภาพอินเวอร์เตอร์ UPS 0.85 / โหลด DC 1.0; ค่าสัมประสิทธิ์อุณหภูมิ 25°C = 1.0 / 35°C = 0.85 / 45°C = 0.70 (ลดกำลังที่อุณหภูมิสูง); แนะนำเผื่อ 20-30%
ตัวอย่างที่ 1: สถานีฐานโทรคมนาคมระบบ 48V, สำรอง 4-8 ชม. แล้วสลับเครื่องปั่นไฟ โหลด 1 กิโลวัตต์, สำรอง 4 ชม., บัส 48V, ประสิทธิภาพ 0.85, อุณหภูมิ 25°C ความจุ = 1000 × 4 ÷ 48 ÷ 0.85 ÷ 1.0 ≈ 98Ah แนะนำ: OPzV2-1000 (24 เซลล์อนุกรมเป็น 48V), เผื่อ 2%
ตัวอย่างที่ 2: ระบบกักเก็บพลังงานแสงอาทิตย์เชื่อมต่อ/ออฟกริด 5kW, สำรอง 4 ชม. โหลด 5 กิโลวัตต์, สำรอง 4 ชม., บัส 48V, ประสิทธิภาพ 0.85, อุณหภูมิ 25°C ความจุ = 5000 × 4 ÷ 48 ÷ 0.85 ÷ 1.0 ≈ 490Ah แนะนำ: OPzV2-500 (24 เซลล์อนุกรมเป็น 48V), เผื่อ 2%
ตัวอย่างที่ 3: แผง DC 110V, สำรอง 10 ชม. โหลด 0.5 กิโลวัตต์, สำรอง 10 ชม., บัส 110V, ประสิทธิภาพ 1.0 (โหลด DC), อุณหภูมิ 25°C ความจุ = 500 × 10 ÷ 110 ÷ 1.0 ÷ 1.0 ≈ 45Ah แนะนำ: OPzV2-1000 (54 เซลล์อนุกรมเป็น 108V), เผื่อ 100%
ตัวอย่างที่ 4: ไฟฟ้าอุตสาหกรรม DC สามเฟส 220V, สำรองโหลดเต็ม 30 นาที โหลด 100 กิโลวัตต์, สำรอง 0.5 ชม., บัส 220V, ประสิทธิภาพ 1.0, อุณหภูมิ 25°C ความจุ = 100000 × 0.5 ÷ 220 ÷ 1.0 ÷ 1.0 ≈ 227Ah แนะนำ: OPzV2-250 (108 เซลล์อนุกรมเป็น 220V), เผื่อ 10%
การกำหนดค่าซีรีส์เพิ่มเติม (48V = 24 เซลล์ / 110V = 54 เซลล์ / 220V = 108 เซลล์ / 380V = 190 เซลล์) มีรายละเอียดในสถานการณ์การใช้งาน §7
พารามิเตอร์การกำหนดค่าแอปพลิเคชันระบบโซลาร์ / ลม (วัดจากเอกสารสเปก CHISEN หน้า 1):
พารามิเตอร์ | ค่าที่ตั้ง | คำอธิบาย |
ตัดการเชื่อมต่อแรงดันเกิน | 2.45 ± 0.01V/เซลล์ @25°C | ตัดการเชื่อมต่อแรงดันเกิน (ชาร์จเสร็จ / คอนโทรลเลอร์โซลาร์ตัดแบตเตอรี่) |
แรงดันปรับสมดุล | 2.40 ± 0.01V/เซลล์ @25°C | แรงดันประจุสมดุล (ปรับสมดุลเป็นระยะ, ทุก 30-60 วัน) |
แรงดันเชื่อมต่อแผงกลับ | 2.25 ± 0.005V/เซลล์ @25°C | แรงดันเชื่อมต่อแผงโซลาร์กลับ (เชื่อมต่อใหม่หลังฟื้นจากการประจุลอย) |
ค่าการตั้งแรงดันประจุลอย | 2.27 ± 0.005V/เซลล์ @25°C | แรงดันประจุลอย (สถานะคงที่ของระบบไฟฟ้า PV แบบสแตนด์อโลน) |
สัญญาณเตือนแรงดันต่ำ | 1.95 ± 0.005V/เซลล์ @25°C | สัญญาณเตือนแรงดันต่ำ (โหลดกำลังจะตัดการเชื่อมต่อ) |
ตัดการเชื่อมต่อแรงดันต่ำ | 1.90 ± 0.005V/เซลล์ @25°C | ตัดการเชื่อมต่อแรงดันต่ำ (ตัดโหลดเพื่อป้องกันแบตเตอรี่คายประจุเกิน) |
แรงดันเชื่อมต่อโหลดกลับ | 2.09 ± 0.01V/เซลล์ @25°C | แรงดันเชื่อมต่อโหลดกลับ (เชื่อมต่อใหม่หลังฟื้นจากการคายประจุเกิน) |
ค่าสัมประสิทธิ์ชดเชยอุณหภูมิ | -3 ~ -5 mV/°C/เซลล์ | ค่าสัมประสิทธิ์ชดเชยอุณหภูมิ (ประจุลอย -3.3mV, ประจุสมดุล -5mV) |
บริการคำนวณขนาดระบบวิศวกรรมฟรี: ส่ง "แรงดันระบบ + กำลังโหลด + ระยะเวลาสำรอง + อุณหภูมิทำงาน" ไปที่ sales@chisen.cn รับเอกสารคำนวณขนาด Excel ครบชุด + ใบเสนอราคาภายใน 24 ชั่วโมง
ขั้นตอนที่ 1 ยืนยันแรงดันระบบ + จำนวนเซลล์อนุกรม: สถานีฐานโทรคมนาคม / PV / UPS / รถไฟ / การแพทย์ / ทะเล → 24 เซลล์อนุกรม (ระบบ 48V) / 54 เซลล์ (108V, เข้ากันได้กับแผง DC 110V) / 108 เซลล์ (216V, เข้ากันได้กับไฟฟ้าอุตสาหกรรม 220V) / 190 เซลล์ (UPS ศูนย์ข้อมูล DC สามเฟส 380V)
ขั้นตอนที่ 2 เลือกความจุ: คำนวณด้วยสูตร "ความจุแบตเตอรี่ = กำลังโหลด × ระยะเวลาสำรอง ÷ แรงดันบัส ÷ ประสิทธิภาพอินเวอร์เตอร์ ÷ ค่าสัมประสิทธิ์อุณหภูมิ" → เลือกความจุมาตรฐานที่ใกล้ที่สุด (100 / 200 / 300 / 500 / 1000 / 1500 / 2000 / 3000 Ah), เผื่อ 20-30%
ขั้นตอนที่ 3 ตรวจสอบอายุรอบการใช้งาน + ประเภทแบตเตอรี่: สำรองแบบประจุลอย (สถานีฐาน / UPS) → OPzV (ไม่ต้องบำรุงรักษา 20+ ปี); รอบลึก (PV รอบรายวัน) → OPzV หรือ OPzS (แบบท่อ ≥1500 รอบ); กระแสสูง (UPS ศูนย์ข้อมูล > 500 kVA) → OPzS (ลัดวงจร 1500A+)
ขั้นตอนที่ 4 ตรวจสอบขนาด + น้ำหนัก: OPzV2-1000 ขนาด 103×206×390มม. / น้ำหนัก 13.2กก. (รวมอิเล็กโทรไลต์), OPzS2-100 ขนาด 103×206×409มม. / น้ำหนัก 12.6กก. (รวมอิเล็กโทรไลต์); เผื่อระยะระบายความร้อน ≥ 50มม. สำหรับตู้แบตเตอรี่ / ชั้นวาง
ขั้นตอนที่ 5 เลือกบริการหลังการขาย + การรับรอง: การประมูลโครงการ / พิธีการศุลกากรต้องใช้มาตรฐานแห่งชาติที่เกี่ยวข้อง (ดู §4); แนะนำ CHISEN (แบรนด์ 20+ ปี + ประสบการณ์ส่งออก 60+ ประเทศ + ช่วยเหลือการรับรองประเทศปลายทางตามความต้องการ)
Chisen OPzV2-1000 อายุรอบการใช้งาน ≥ 1500 รอบ (80% DOD, เงื่อนไขการทดสอบมาตรฐาน IEC 60896-21, 25°C) การออกแบบแผ่นขั้วบวกแบบท่อคือข้อได้เปรียบหลัก — ที่ความจุเท่ากัน อายุรอบการใช้งานสูงกว่าแบตเตอรี่แผ่นเรียบ 1.5-2 เท่า
การเปรียบเทียบอายุรอบการใช้งานแผ่นขั้วบวกแบบท่อเทียบกับแผ่นเรียบ (DIN 40472 + ค่าที่วัด):
ความลึกการคายประจุ (DOD) | แบบท่อ (Chisen OPzV/OPzS) | แผ่นเรียบ (AGM) | ความต่างอายุ |
80% DOD (รอบลึก) | 1500-2500 รอบ | 500-1000 รอบ | ×1.5-2.5 |
50% DOD (รอบปานกลาง) | 2200-3500 รอบ | 750-1500 รอบ | ×2-3 |
30% DOD (รอบตื้น) | 3500-6500 รอบ | 1500-3000 รอบ | ×2-3 |
สแตนด์บายประจุลอย (ไม่มีการหมุนเวียนรอบ) | 20+ ปี (25°C) | 10-15 ปี (25°C) | ×1.5-2 |
สถานการณ์การใช้งาน | ความลึกการคายประจุ | จำนวนรอบ | อายุการใช้งาน |
สถานีฐานโทรคมนาคม สำรอง 4-8 ชม. แล้วสลับเครื่องปั่นไฟ | 50% DOD | 2200+ รอบ | 6-7 ปี |
การกักเก็บพลังงานแสงอาทิตย์เชื่อมต่อ/ออฟกริด (รอบลึกทุกวัน) | 80% DOD | 1500+ รอบ | 4+ ปี |
การคายประจุพัลส์อัตราสูง UPS (สำรอง) | 30% DOD | 3500+ รอบ | 10+ ปี |
สแตนด์บายประจุลอย (สถานีฐาน / EPS นิวเคลียร์) | 0% DOD | — | 20+ ปี (25°C) |
หลักการทำงานของแผ่นขั้วบวกแบบท่อ:
ท่อไฟเบอร์กลาสห่อหุ้มสารแอคทีฟขั้วบวก (PbO2) อย่างสมบูรณ์ ป้องกันการหลุดร่วงและการเสียรูปของสารแอคทีฟ ยืดอายุรอบลึก นี่คือจุดออกแบบหลักของมาตรฐาน DIN 40472
กราฟความสัมพันธ์ที่แม่นยำระหว่างอายุรอบการใช้งานและ DOD ของ Chisen OPzV (วัดจากเอกสารสเปก CHISEN, 25°C, ประจุลอย 2.23V/เซลล์, เงื่อนไขการทดสอบ IEC 60896-21):
ความลึกการคายประจุ | อายุรอบการใช้งาน | สถานการณ์การใช้งาน | ปีที่สอดคล้อง (1 รอบต่อวัน) |
20% DOD | 5500 รอบ | การคายประจุพัลส์ UPS / การสลับสถานีฐานโทรคมนาคมบ่อย | 15+ ปี |
30% DOD | 4000 รอบ | รอบตื้นฉุกเฉิน / สำรองบางส่วน | 11+ ปี |
50% DOD | 2500 รอบ | รอบปานกลาง / โซลาร์ออฟกริด | 7+ ปี |
80% DOD | ≥ 1500 รอบ (ค่ากำหนด) | รอบลึก (ค่ากำหนด OPzV / วัดจากสเปก 1300 รอบ) | 3.5+ ปี |
100% DOD | 800 รอบ | คายประจุเต็ม (สภาพฉุกเฉิน) | 2+ ปี |
ส่วนเพิ่ม v25: การสาธิตต้นทุนวงจรชีวิตแบบรวมอายุรอบการใช้งานและ TCO (ระบบสำรอง 48V 1000Ah ทั่วไป, ต้นทุนรวมความเป็นเจ้าของ 20 ปี):
รายการต้นทุน | OPzV | OPzS | AGM แผ่นเรียบควบคุมด้วยวาล์ว |
เจลแบบท่อควบคุมด้วยวาล์ว (Chisen) | แบบท่อน้ำท่วมขั้ว (Chisen) | ||
ต้นทุนจัดซื้อเริ่มต้น (รวมติดตั้ง) | ปานกลาง (เจลแบบท่อ) | ต่ำกว่า (แบบท่อน้ำท่วมขั้ว / กระบวนการ成熟) | ต่ำสุด (แผ่นเรียบควบคุมด้วยวาล์ว) |
อายุการออกแบบ | 20+ ปี (ประจุลอย 25°C) | 20-25 ปี (ประจุลอย 25°C, บำรุงรักษาสม่ำเสมอ) | 8-12 ปี (ประจุลอย 25°C) |
จำนวนครั้งที่ต้องเปลี่ยนใน 20 ปี | 0 ครั้ง (ซื้อครั้งเดียวใช้ตลอด) | 0 ครั้ง (ไม่ต้องเปลี่ยนใน 20 ปีหากบำรุงรักษาดี) | 1-2 ครั้ง (ประมาณปีที่ 8 / ปีที่ 16) |
ต้นทุนบำรุงรักษารายปี | ต่ำมาก (ไม่ต้องบำรุงรักษา, แค่ทำความสะอาด) | ปานกลาง (เติมน้ำ + ทำความสะอาดทุก 3-6 เดือน) | ปานกลาง (ตรวจสอบแรงดัน + ทำความสะอาด) |
ต้นทุนรวมความเป็นเจ้าของ 20 ปี (TCO) | ปานกลาง (จัดซื้อปานกลาง + บำรุงรักษาต่ำ) | ต่ำกว่า (จัดซื้อต่ำ + บำรุงรักษาปานกลาง) | สูง (จัดซื้อต่ำ + อายุสั้นต้องเปลี่ยนหลายครั้ง) |
ข้อสรุปสำคัญ B2B: แบตเตอรี่แบบท่อมีต้นทุนจ่ายล่วงหน้าสูงกว่า AGM แผ่นเรียบประมาณ 1.5-2 เท่า แต่มีอายุการใช้งานยาวนานกว่า 2 เท่า และ TCO 20 ปีต่ำกว่า AGM 30-40%
แรงดันประจุลอยมาตรฐาน Chisen OPzV2-1000 คือ 2.25-2.27V/เซลล์ (25°C, ประจุสมดุลใช้การชดเชยอิสระ -5mV/°C) และต้องชดเชยอุณหภูมิประจุลอย -3.3mV/°C/เซลล์
สูตรชดเชยอุณหภูมิแรงดันประจุลอย (IEC 60896-21:2004):
V_float (อุณหภูมิจริง) = 2.27V + (-3.3mV/°C) × (อุณหภูมิจริง - 25°C)
อุณหภูมิแวดล้อม | สูตรคำนวณ | แรงดันประจุลอยที่ชดเชยแล้ว |
25°C (อ้างอิง) | 2.27V (ไม่ชดเชย) | 2.25-2.27V |
15°C | 2.27 + (-3.3mV × -10) | 2.30V |
35°C | 2.27 + (-3.3mV × 10) | 2.24V |
45°C | 2.27 + (-3.3mV × 20) | 2.20V |
55°C | 2.27 + (-3.3mV × 30) | 2.17V |
แรงดันประจุสมดุล (ชดเชยอิสระ): 2.30-2.35V/เซลล์ (@25°C) พร้อมการชดเชย -5mV/°C/เซลล์ วัตถุประสงค์: ชาร์จซ่อมเซลล์ที่ล่าช้า / เดือนละครั้ง สลับกลับเป็นประจุลอยหลังประจุสมดุล
ข้อกำหนดความแม่นยำแรงดันประจุลอย: ±1% (±25mV); หากเกินช่วงนี้จะทำให้อายุแบตเตอรี่สั้นลงอย่างมาก
กระแสประจุลอย: < 5mA/Ah (สเปก Chisen) กล่าวคือ แบตเตอรี่ 1000Ah มีกระแสประจุลอย < 500mA
อุณหภูมิทำงาน Chisen OPzV2-1000 แยกตามสถานการณ์ (การจำแนกตามเอกสารสเปก): คายประจุ -40°C ~ 65°C (อิเล็กโทรไลต์เจลทนอุณหภูมิได้ดีกว่าแบบน้ำท่วมขั้ว), ชาร์จ -30°C ~ 65°C (ขีดจำกัดอุณหภูมิสูงรองรับการใช้งานเขตร้อน), จัดเก็บ -25°C ~ 45°C (สภาพการจัดเก็บเข้มงวดที่สุด) อุณหภูมิทำงานที่เหมาะสมที่สุด 25°C (จุดนิยามความจุ额定)
ผลของอุณหภูมิต่อความจุ (เส้นกราฟความจุเทียบกับอุณหภูมิในเอกสารสเปก OPzV ที่วัด, ความจุ 10HR):
อุณหภูมิแวดล้อม | ความจุ (10HR) | คำแนะนำการใช้งาน |
50°C | ประมาณ 107% | ขีดจำกัดอุณหภูมิสูง, อายุลดลงอย่างมาก (อายุลดครึ่งหนึ่งทุก 10°C ที่สูงกว่า 30°C) |
40°C | ประมาณ 105% | การทำงานที่อุณหภูมิสูง ต้องระบายอากาศแบบบังคับ (อายุประมาณ 5 ปี) |
25°C | 100% | ค่าอ้างอิงความจุ额定 (อายุการออกแบบ 20 ปี) |
0°C | ประมาณ 80% | การทำงานอุณหภูมิต่ำ ความจุลดลงเล็กน้อย |
-20°C | ประมาณ 55% | การทำงานอุณหภูมิต่ำสุดขั้ว ความจุลดลงมาก (ไม่เหมาะกับการคายประจุกระแสสูง) |
ผลของอุณหภูมิต่ออายุประจุลอย (เส้นกราฟอุณหภูมิเทียบกับอายุประจุลอยในเอกสารสเปกที่วัด):
อุณหภูมิทำงาน | อายุประจุลอย | สถานการณ์ที่ใช้ |
20°C | ประมาณ 22 ปี | ห้องเซิร์ฟเวอร์ในอุดมคติ / สถานีโทรคมนาคมใต้ดิน / สถานีฐานควบคุมอุณหภูมิ |
25°C | 20 ปี | อายุ额定 (จุดนิยามในเอกสารสเปก) |
30°C | ประมาณ 10 ปี | ตู้กลางแจ้ง (ไม่มีแอร์) พิจารณาการชดเชยอุณหภูมิ + การลดกำลัง |
40°C | ประมาณ 5 ปี | ห้องเซิร์ฟเวอร์ทะเลทราย / ที่ราบสูง (ระบายอากาศบังคับ + บังแดด) |
50°C | ประมาณ 2 ปี | สภาพสุดขั้ว (ไม่แนะนำ, อายุแบตเตอรี่ < 3 ปี) |
ข้อกำหนดการใช้งานที่ระดับความสูง (GB/T 19638): ≤ 3000 ม. ใช้งานปกติโดยไม่ต้องจัดการพิเศษ; > 3000 ม. ความจุลดลง 8% ทุก 1000 ม. ที่สูงขึ้น; ระดับความสูงสุดขั้ว (> 5000 ม.) ต้องสั่งผลิตพิเศษ (ซีลแรงดันต่ำ + ตัวเรือนเสริมแรง)
ข้อกำหนดแรงดันประจุลอยชดเชยอุณหภูมิ: 25°C = 2.25-2.27V/เซลล์ / -3.3mV/°C/เซลล์ ขั้นการชาร์จใช้การชดเชย -5mV/°C เพิ่มเติม
อัตราการคายประจุเองของ Chisen OPzV2-1000 คือ 2%/เดือน (ค่าที่วัดจากเอกสารสเปก CHISEN, เก็บแบบชาร์จเต็มที่ 20°C — หมายเหตุ: อุตสาหกรรมมักใช้ 25°C เป็นอ้างอิง, เอกสารสเปกใช้ 20°C)
เส้นกราฟลักษณะการคายประจุเองตามอุณหภูมิการจัดเก็บ (วัดจากเอกสารสเปก CHISEN ลักษณะการคายประจุเอง):
อุณหภูมิการจัดเก็บ | หลัง 6 เดือน | หลัง 12 เดือน | หลัง 18 เดือน | หลัง 24 เดือน |
ความจุคงเหลือ | ความจุคงเหลือ | ความจุคงเหลือ | ความจุคงเหลือ | |
10°C | ประมาณ 92% | ประมาณ 85% | ประมาณ 80% | ประมาณ 75% |
20°C | ประมาณ 88% | ประมาณ 78% | ประมาณ 70% | ประมาณ 60% |
30°C | ประมาณ 70% | ประมาณ 50% | ต้องชาร์จซ้ำ | ต้องชาร์จซ้ำ |
40°C | ประมาณ 55% | ต้องชาร์จซ้ำ | ต้องชาร์จซ้ำ | ต้องชาร์จซ้ำ |
ระยะเวลาที่เก็บได้ตามอุณหภูมิการจัดเก็บ (ไม่มีการชาร์จซ้ำ): ที่ 20°C เก็บได้ 1 ปี (OPzV) / 9-12 เดือน (OPzS) โดยมีความจุคงเหลือ 65-75%; ที่ 25°C เก็บได้ 1 ปี (OPzV) / 9-12 เดือน (OPzS); ที่ 35°C เก็บได้เพียง 6-9 เดือนก่อนต้องชาร์จซ้ำ ความจุคงเหลือ 60-70%; ที่ 45°C เก็บได้เพียง 3 เดือนก่อนต้องชาร์จซ้ำ ความจุคงเหลือ 55-65%; ที่ 15°C เก็บได้ 18-24 เดือนโดยไม่ต้องชาร์จซ้ำ ความจุคงเหลือ 65%+; ที่หนาวจัด -20°C เก็บได้ 24+ เดือนโดยไม่ต้องชาร์จซ้ำ
คำแนะนำการจัดเก็บ: เก็บแบบชาร์จเต็มในสภาพแวดล้อมแห้ง ระบายอากาศได้ดี อุณหภูมิ -25°C ~ 45°C หลีกเลี่ยงแสงแดดโดยตรง ตัวทำละลายอินทรีย์ และก๊าซกัดกร่อน ควรชาร์จเสริมทุก 3-6 เดือน (แรงดันคงที่ 2.27V/เซลล์ (OPzV) / 2.24V/เซลล์ (OPzS) เป็นเวลา 24 ชั่วโมง) แบตเตอรี่ที่เก็บเกิน 12 เดือนต้องทำการทดสอบความจุก่อนนำกลับมาใช้งาน
กระแสชาร์จสูงสุดที่แนะนำของ Chisen OPzV2-1000: 30A (สูงสุดที่อนุญาต, วัดจากสเปก)
ตารางคำแนะนำพารามิเตอร์การชาร์จ (IEC 60896 + GB/T 19638):
ขั้นการชาร์จ | แรงดัน (25°C) | ขีดจำกัดกระแส | สถานการณ์การใช้งาน |
ประจุลอย | 2.25-2.27V/เซลล์ (OPzV) / 2.24V/เซลล์ (OPzS) | < 5mA/Ah (≈0.5A) | พลังงานสำรอง / สแตนด์บายประจุลอย |
ประจุสมดุล | 2.30-2.35V/เซลล์ (OPzV) / 2.35-2.40V/เซลล์ (OPzS) | ≤ 0.25C10 A | เดือนละครั้ง / ชาร์จซ่อมเซลล์ที่ล่าช้า |
ชาร์จแบบรอบ | 2.35-2.40V/เซลล์ | ≤ 0.20C10 A | กักเก็บพลังงานแสงอาทิตย์ / รอบลึก |
ชาร์จเร็ว (โซลาร์) | 2.35V±0.005V/เซลล์ | ≤ 0.20C10 A | กักเก็บพลังงานแสงอาทิตย์/ลม (ชาร์จฉุกเฉิน) |
การชดเชยอุณหภูมิการชาร์จ: แรงดันชาร์จตามแรงดันประจุลอย ด้วยการชดเชย -3.3mV/°C/เซลล์ (ประจุลอย / ประจุสมดุลใช้การชดเชยอิสระ -5mV/°C/เซลล์)
การตัดสินว่าชาร์จเสร็จ: ถือว่าแบตเตอรี่ชาร์จเต็มเมื่อกระแสชาร์จลดลงต่ำกว่า 0.5% C10
กระแสคายประจุ I(A) | แรงดันสิ้นสุด Vpc | สถานการณ์การใช้งาน |
I < 0.05C | ≥ 1.90Vpc | การคายประจุระยะยาวกระแสต่ำมาก (การตรวจสอบสำรอง) |
0.05C ≤ I < 0.08C | ≥ 1.85Vpc | สำรองประจุลอยกระแสต่ำ |
0.08C ≤ I < 0.2C | ≥ 1.80Vpc | การคายประจุมาตรฐาน 10HR |
0.2C ≤ I < 0.6C | ≥ 1.75Vpc | การคายประจุกระแสปานกลาง 5HR |
0.6C ≤ I < 1.0C | ≥ 1.70Vpc | การคายประจุกระแสสูง 1HR |
1.0C ≤ I < 2.0C | ≥ 1.60Vpc | การคายประจุพัลส์กำลังสูง |
Chisen OPzV2-1000 รองรับบริการปรับแต่ง OEM / ODM แบบครบวงจร การปรับแต่งทั้งหมดไม่กระทบต่อประสิทธิภาพสเปกมาตรฐาน
การปรับแต่งสีตัวเรือน
ตัวเรือน ABS ปรับแต่งตามรหัสสี Pantone ของลูกค้า (สีเทาขาวมาตรฐาน + แดง/น้ำเงิน/เขียว/เหลือง/ส้ม + สีตามที่ลูกค้ากำหนด)
การพิมพ์สกรีน LOGO
พิมพ์ LOGO ของลูกค้าบนตัวเรือน (ไม่มีข้อจำกัดด้านภาษา ปรับแต่งได้ทุกภาษา)
การแกะสลักเลเซอร์
การแกะสลักเลเซอร์ที่ด้านข้างฝาครอบแบตเตอรี่ (รุ่น / เลขซีเรียล / วันที่ผลิต / รหัสลูกค้า / บาร์โค้ด)
บรรจุภัณฑ์กล่องสี / กล่องกลาง
กล่องสีมาตรฐาน + กล่องกลางภายนอก ปรับแต่ง Logo / สี / บาร์โค้ด / สติกเกอร์ป้องกันการปลอมแปลง
การปรับแต่งฉลาก
ฉลากแบตเตอรี่จัดเรียงตามความต้องการของลูกค้า (ไม่มีข้อจำกัดด้านภาษา ปรับแต่งได้ทุกภาษา)
การเปลี่ยนขั้วต่อ
Φ16-M6 / Φ20-M8 / Φ24-M10 สามตัวเลือก (มาตรฐาน Φ20-M8)
การอัปเกรดการซีลขั้วต่อ
มาตรฐาน + โครงสร้างซีลสามชั้น + ตัวกรองกรดกันระเบิด (OPzS มีช่องระบายกันกรดเป็นตัวเลือก)
รายงานการทดสอบจากบุคคลที่สาม
ตัวเลือกการตรวจสอบก่อนจัดส่ง SGS / TUV / BV + รายงานการทดสอบ IEC 60896 ฉบับสมบูรณ์
ข้อมูล MOQ และระยะเวลาการผลิต: คำสั่งซื้อตัวอย่างตั้งแต่ 1 ชิ้น (สอบถามทางอีเมล); ชุดเล็ก 24 ชิ้น (ระบบ 24V 12 เซลล์ + 12 อะไหล่) / 48 ชิ้น (ระบบ 48V 24 เซลล์ + 24 อะไหล่); ชุดใหญ่ 200+ ชิ้น (หลายรูปแบบแรงดันพร้อมปรับแต่ง OEM ครบวงจร) รายละเอียดระยะเวลาการผลิต + การรับประกัน โปรดดูข้อมูลติดต่อท้ายเอกสาร
Chisen OPzV2-1000 คำถามที่พบบ่อย (25 รายการ) แต่ละรายการครอบคลุมคำถามความถี่สูงสุดที่วิศวกรภาคสนามในอุตสาหกรรมถาม ครอบคลุมพารามิเตอร์ทางเทคนิค การเลือกขนาด การสั่งซื้อ การขนส่ง และบริการหลังการขาย
การตั้งแรงดันประจุลอย OPzV2-1000?
แรงดันประจุลอยมาตรฐาน 2.25-2.27V/เซลล์ @25°C ต้องใช้การชดเชยอุณหภูมิ -3.3mV/°C/เซลล์ (IEC 60896-21)
อายุรอบการใช้งาน OPzV2-1000?
≥ 1500 รอบ (80% DOD, 25°C), อายุสแตนด์บายประจุลอย 20+ ปี การออกแบบแผ่นขั้วบวกแบบท่อคือข้อได้เปรียบหลัก (สูงกว่า AGM แผ่นเรียบ 1.5-2 เท่า)
ช่วงอุณหภูมิทำงาน OPzV2-1000?
-40~65°C คายประจุ / -30~65°C ชาร์จ / -25~45°C จัดเก็บ (เหมาะสมที่สุด 25°C) เจล OPzV ควบคุมด้วยวาล์วทนอุณหภูมิได้ดีกว่าแบบน้ำท่วมขั้ว
อัตราการคายประจุเอง OPzV2-1000?
2%/เดือน (วัดจากเอกสารสเปก CHISEN, เก็บแบบชาร์จเต็มที่ 20°C) เก็บได้ 1 ปีโดยไม่ต้องชาร์จซ้ำ
ประเภทแบตเตอรี่ OPzV2-1000?
แบตเตอรี่ Tubular GEL VRLA (กรดตะกั่วควบคุมด้วยวาล์ว) โครงสร้างแผ่นขั้วบวกแบบท่อ อิเล็กโทรไลต์เจล ซีลควบคุมด้วยวาล์ว
ความแตกต่างระหว่าง OPzV2-1000 และ OPzS2-100?
OPzV เป็น GEL ซีลควบคุมด้วยวาล์ว ไม่ต้องบำรุงรักษา; OPzS เป็นแบบน้ำท่วมขั้วเปิดต้องเติมน้ำเป็นระยะ (ควรตั้งตรง) OPzV มีกระแสลัดวงจรสูงกว่า (1700A เทียบกับ 1500A), OPzS มีความต้านทานภายในต่ำกว่าเล็กน้อย (0.001 เทียบกับ 0.0011 โอห์ม), OPzS ถูกกว่า (กระบวนการ成熟)
ความต้านทานภายใน OPzV2-1000?
ประมาณ 1.1 มิลลิโอห์มเมื่อชาร์จเต็ม (25°C), กระแสลัดวงจรประมาณ 1700A
วิธีการชาร์จ OPzV2-1000?
แนะนำแบบแรงดันคงที่กระแสคงที่ (CC-CV), ประจุลอย 2.25-2.27V / ประจุสมดุล 2.30-2.35V / รอบ 2.35-2.40V กระแสชาร์จสูงสุด 30A
สภาพการจัดเก็บ OPzV2-1000?
-25°C ~ 45°C แห้ง ระบายอากาศได้ดี; ไม่ต้องชาร์จซ้ำภายใน 6 เดือนของการจัดเก็บ สำหรับการจัดเก็บ > 6 เดือน แนะนำชาร์จเต็ม (2.25-2.27V/เซลล์ × 24 ชม.)
มาตรฐานแห่งชาติใดที่ใช้กับ OPzV2-1000?
ดู §4 สำหรับรายการมาตรฐานที่ใช้ (7+ มาตรฐานระหว่างประเทศ / ภูมิภาค / อุตสาหกรรม)
น้ำหนัก OPzV2-1000?
13.0กก. (28.7 ปอนด์) รวมอิเล็กโทรไลต์ (วัดจากเอกสารสเปก CHISEN); ไม่รวมบรรจุภัณฑ์ / ไม่รวมขั้วต่อ
ขนาด OPzV2-1000?
ยาว 103มม. × กว้าง 206มม. × สูง 390มม. (วัดจากเอกสารสเปก CHISEN, รวมขั้วต่อ)
แรงบิดขั้วต่อ OPzV2-1000?
10-12 นิวตัน·เมตร (ขั้วสลักเกลียว Φ20-M8)
กระแสลัดวงจร OPzV2-1000?
ประมาณ 1700A (ชาร์จเต็ม 25°C) ตรงตามข้อกำหนดการป้องกันลัดวงจรของ UPS ขนาดใหญ่
อายุการออกแบบประจุลอย OPzV2-1000?
20+ ปี (25°C แรงดันประจุลอย 2.25-2.27V, ชดเชยอุณหภูมิ -3.3mV/°C)
วิธีเลือกระหว่าง OPzV2-1000 กับ AGM แผ่นเรียบ?
แผ่นขั้วบวกแบบท่ออายุยาวนานกว่า (1500+ รอบ เทียบกับ 500-1000 รอบ) เหมาะกับโครงการระยะยาว / สำรองวิกฤต; AGM แผ่นเรียบถูกกว่า เหมาะกับระยะสั้น / งบประมาณจำกัด อ้างอิงบท TCO §11
ทิศทางการติดตั้ง OPzV2-1000?
ติดตั้งได้ทั้งตั้ง/นอน/ด้านข้าง (ห้ามคว่ำ) เหมาะกับพื้นที่ตู้จำกัด การออกแบบซีลควบคุมด้วยวาล์ว OPzV ไม่มีความเสี่ยงอิเล็กโทรไลต์รั่ว
OPzV2-1000 ต้องเติมน้ำหรือไม่?
ไม่ต้อง OPzV ซีลควบคุมด้วยวาล์ว + อิเล็กโทรไลต์เจลไม่ต้องเติมน้ำตลอดอายุการใช้งาน
ความจุ OPzV2-1000 ได้รับผลกระทบจากอุณหภูมิหรือไม่?
40°C = 105% / 25°C = 100% / 0°C = 80% / -20°C = 55% ความจุ (อัตราการคายประจุ 10HR, ตามเส้นกราฟความจุเทียบกับอุณหภูมิในเอกสารสเปก CHISEN)
เอกสารใดที่จำเป็นสำหรับการส่งออก OPzV2-1000?
เอกสารมาตรฐาน: รายการบรรจุภัณฑ์ + ใบแจ้งหนี้การค้า + ใบรับรองแหล่งกำเนิดสินค้า CO + MSDS + การประเมินการขนส่ง UN2794 การรับรองพิเศษประเทศปลายทาง (SONCAP / PVOC / SASO / BIS / ESMA) สามารถช่วยเหลือตามความต้องการ
MOQ ของ OPzV2-1000?
ตัวอย่าง 1 ชิ้น / ระบบ 24V 12 เซลล์ / ระบบ 48V 24 เซลล์ / ระบบ 110V 54 เซลล์ / ระบบ 220V 108 เซลล์ ซื้อจำนวนมาก 200+ ชิ้นได้ราคาขายส่ง
ระยะเวลาการผลิต OPzV2-1000?
โปรดส่งอีเมลถึง sales@chisen.cn เพื่อขอใบเสนอราคา (ระยะเวลาการผลิตประเมินจากปริมาณ + ประเทศปลายทาง + วันที่จัดส่งที่คาดหวัง)
การรับประกัน OPzV2-1000?
การรับประกันพื้นฐาน 24 เดือน (นับจากการติดตั้งและทดสอบเดินเครื่อง) ขยายเป็น 36 เดือนได้ต่อรองในการประกวดราคา
OPzV2-1000 รองรับการปรับแต่ง OEM หรือไม่?
ใช่ การปรับแต่งครบวงจร OEM/ODM: สีตัวเรือน, การพิมพ์สกรีน LOGO, การแกะสลักเลเซอร์, บรรจุภัณฑ์กล่องสี, การปรับแต่งฉลาก, การเปลี่ยนขั้วต่อ MOQ 50-100 ชิ้น
ราคา OPzV2-1000 รวมค่าขนส่งหรือไม่?
ราคาหน้าโรงงาน EXW; ค่าขนส่งทางทะเลอ้างอิงตามท่าเรือปลายทาง (FOB/CIF/DDP เลือกได้) โปรดติดต่อ sales@chisen.cn เพื่อขอใบเสนอราคา
คำแนะนำการใช้งาน + บำรุงรักษารายวัน Chisen OPzV2-1000 (คู่มือปฏิบัติวิศวกร) การปฏิบัติตามข้อกำหนดเหล่านี้สามารถยืดอายุแบตเตอรี่ได้ถึง 20+ ปีอย่างมีนัยสำคัญ:
1. การเลือกเครื่องชาร์จ: ต้องใช้เครื่องชาร์จอัจฉริยะระดับอุตสาหกรรม (มีฟังก์ชันกำจัดซัลเฟตแบบพัลส์, ตรงกับแรงดันระบบ 12V/24V/48V); ประจุลอย 2.25-2.27V/เซลล์ (25°C) + ชดเชยอุณหภูมิ -3.3mV/°C/เซลล์; ประจุสมดุล 2.30-2.35V/เซลล์ (เดือนละครั้ง, < 24 ชม.); กระแสชาร์จสูงสุด 30A (ตามค่าที่วัดจากเอกสารสเปก PDF, ใช้พร้อมการจำกัดกระแส) เพื่อหลีกเลี่ยงผลกระทบกระแสสูงต่อแผ่น
2. สภาพแวดล้อมการติดตั้ง: ติดตั้งตู้แบตเตอรี่ / ชั้นวาง สูงจากพื้น ≥ 100มม. (กันความชื้น), ห่างผนัง ≥ 50มม. (ระบายความร้อน); อุณหภูมิทำงาน -40°C ~ 65°C (คายประจุ) / -30°C ~ 65°C (ชาร์จ); ต้องระบายอากาศแบบบังคับเมื่อสูงกว่า 45°C; ระดับความสูง > 3000ม. ความจุลดลง 8% ทุก 1000ม. (GB/T 19638); เก็บให้ห่างจากแหล่งความร้อน + แสงแดดโดยตรง + ก๊าซกัดกร่อน
3. การตรวจสอบตามปกติ (รายสัปดาห์ / รายเดือนสำหรับสถานที่ห่างไกล): ตรวจสอบแรงบิดการเชื่อมต่อขั้วต่อ 10-12 นิวตัน·เมตร ไม่หลวม / ไม่ออกซิไดซ์ / ไม่ร้อนเกินไป (วัดอุณหภูมิอินฟราเรด); ตรวจสอบตัวเรือนการโป่ง / รั่ว / ร้าว (OPzV ซีลควบคุมด้วยวาล์ว ปกติไม่รั่ว); ค่าเบี่ยงเบนแรงดันเซลล์ < ±0.05V (หากเกินให้เข้าสถานะประจุสมดุล); ความต่างอุณหภูมิตัวเรือนกับสภาพแวดล้อม < 5°C (หากเกินให้ตรวจสอบการเชื่อมต่อ / การชาร์จ)
4. ข้อกำหนดการจัดเก็บระยะยาว: เก็บแบบชาร์จเต็มที่ -25°C ~ 45°C แห้ง ระบายอากาศได้ดี (หลีกเลี่ยงแสงแดดโดยตรง); ชาร์จเสริมทุก 3-6 เดือน (แรงดันคงที่ 2.25-2.27V/เซลล์ × 24 ชม.); อัตราการคายประจุเอง 2%/เดือน (25°C) ต้องทดสอบความจุก่อนนำกลับมาใช้หากไม่ได้ชาร์จนานกว่า 1 ปี; แบตเตอรี่ที่เก็บเกิน 2 ปีแนะนำใช้แบบลดกำลัง
5. การแก้ไขปัญหา: ความจุลดลง > 20% (เทียบกับ额定) — ชาร์จสมดุล 24 ชม. เพื่อซ่อม หากไม่ได้ผลให้เปลี่ยน; แรงดันประจุลอยผิดปกติ (> 2.4V หรือ < 2.2V/เซลล์) — ตรวจสอบเครื่องชาร์จ + การชดเชยอุณหภูมิ; โป่ง / รั่ว / มีกลิ่น — หยุดใช้ทันที ติดต่อฝ่ายบริการหลังการขาย CHISEN; ลัดวงจร / ต่อขั้วกลับ — ตรวจสอบฟิวส์ + เครื่องหมายขั้ว (บวกแดง, ลบดำ)
6. การกระตุ้นแบตเตอรี่ใหม่ / เก็บไว้นาน: แบตเตอรี่ใหม่จากโรงงานติดตั้งและใช้งานได้ทันทีเมื่อได้รับ (VRLA ซีลควบคุมด้วยวาล์ว ไม่มีขั้นตอนเติมอิเล็กโทรไลต์); แบตเตอรี่ที่เก็บเกิน 6 เดือน: คายประจุครั้งแรกด้วยกระแสต่ำ 0.05C ถึง 1.80V/เซลล์ แล้วชาร์จตามกราฟการชาร์จปกติ; ชุดอนุกรม (48V / 110V / 220V) ต้องทำ "การปรับสมดุลจับคู่เซลล์" ก่อนเริ่มใช้งาน เพื่อให้ค่าเบี่ยงเบนแรงดันเซลล์ < 0.05V
7. ข้อควรระวังด้านความปลอดภัย: หลีกเลี่ยงเครื่องมือโลหะสัมผัสขั้วบวกและขั้วลบพร้อมกัน (กระแสลัดวงจร 1700A เป็นอันตรายถึงชีวิต); ห้ามเปลวไฟเปิดในพื้นที่ชาร์จ (การชาร์จแบตเตอรี่กรดตะกั่วผลิตไฮโดรเจน เสี่ยงระเบิดหากมีเปลวไฟเปิด); สวมแว่นตานิรภัย + ถุงมือทนกรด (อิเล็กโทรไลต์มีกรดซัลฟิวริกเจือจาง; หากกระเด็นเข้าตาให้ล้างด้วยน้ำสะอาด 15 นาทีแล้วไปพบแพทย์); กำจัดแบตเตอรี่หมดอายุตามขั้นตอนสินค้าอันตราย UN2794 (ห้ามถอดแยกชิ้นส่วนหรือทำอิเล็กโทรไลต์หก)
โรงงาน CHISEN + ระบบบริการทั่วโลก (ทำไมต้องเลือก Chisen)
1. ขนาดโรงงาน: แบรนด์ CHISEN ก่อตั้งปี 2002 เชี่ยวชาญแบตเตอรี่แบบท่อ 20+ ปี; สายผลิตภัณฑ์ครบ 200+ รุ่นครอบคลุมทุกระดับแรงดัน 2V / 6V / 8V / 12V ความจุ 4Ah-3000Ah; รุ่นหลักมีสต็อก 100,000+ ชิ้น (จัดส่งทันที)
2. เครือข่ายบริการทั่วโลก: ประสบการณ์ส่งออกไป 60+ ประเทศ (จีน / เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ / ยุโรป / แอฟริกา / ตะวันออกกลาง / ละตินอเมริกา / เอเชียกลาง / โอเชียเนีย); โครงการอุตสาหกรรมในโทรคมนาคม / พลังงาน / ศูนย์ข้อมูล / พลังงานแสงอาทิตย์ / รถไฟ; การสนับสนุนทางเทคนิคหลายภาษา 7×24 (อังกฤษ / จีน / สเปน / ฝรั่งเศส / อาหรับ / รัสเซีย / เวียดนาม); ตอบอีเมลภายใน 12 ชม. / ใบเสนอราคาครบภายใน 24 ชม. / ข้อเสนอโครงการซับซ้อนภายใน 48 ชม.
3. การควบคุมคุณภาพ: การรับรองยื่นตามความต้องการของลูกค้า (รายการรับรองกำหนดโดยลูกค้า); ตรวจสอบโรงงาน 100% ก่อนจัดส่ง (ทดสอบความจุ + ทดสอบความต้านทานภายใน + ทดสอบแรงดัน + ตรวจสอบลักษณะภายนอก); ควบคุมกระบวนการทางสถิติ SPC ในกระบวนการสำคัญ (การป้ายแผ่น / การประกอบชุด / การฟอร์เมชัน / การซีล); ร่วมมือกับ SGS / TUV / BV / CTI ตรวจสอบก่อนจัดส่งโดยบุคคลที่สามตามความต้องการของลูกค้า
4. การสนับสนุนการส่งออก: เอกสารศุลกากรโดยตรง (ใบแจ้งหนี้การค้า / รายการบรรจุภัณฑ์ / ใบรับรองแหล่งกำเนิดสินค้า CO / MSDS / การประเมินการขนส่ง UN2794 / รายงานการทดสอบ IEC 60896 ฉบับสมบูรณ์); เอกสารทางเทคนิคหลายภาษา (EN / CN / ES / FR / AR / RU); ช่วยเหลือการรับรองพิเศษประเทศปลายทางตามความต้องการ: SONCAP (ไนจีเรีย) / PVOC (เคนยา) / SASO (ซาอุดีอาระเบีย) / BIS (อินเดีย) / ESMA (สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์)
5. นโยบายความร่วมมือระยะยาว: ผู้ประสานงานทางเทคนิคเฉพาะสำหรับลูกค้าระยะยาว; พันธมิตรเชิงกลยุทธ์ OEM แบ่งปันลีดการขาย + การสนับสนุนการฝึกอบรม
6. ความมุ่งมั่นด้านความยั่งยืน: แบตเตอรี่กรดตะกั่วรีไซเคิลได้; การรับรองยื่นตามความต้องการของลูกค้า (รายการรับรองกำหนดโดยลูกค้า); ปฏิบัติตาม RoHS / REACH / WEEE ของ EU (ส่งออกไปยุโรปได้ไม่จำกัด)
[CHISEN Battery] เชี่ยวชาญการส่งออกแบตเตอรี่แบบท่อ 20+ ปี / ได้รับการยอมรับจากลูกค้าใน 60+ ประเทศ
ช่องทางการติดต่อ:
1. สอบถามทางอีเมล: sales@chisen.cn (ใบเสนอราคาครบ + ข้อเสนอการเลือกขนาดภายใน 24 ชม.)
2. โทรศัพท์ / WhatsApp: +86 131 6622 6999
3. เว็บไซต์: https://www.chisen.cn